เครื่องทำน้ำเย็น-น้ำร้อน เจาะรูคว่ำถัง 3 ก๊อก Standard S300HC-2R
1. วัสดุส่วนสัมผัสอาหารและน้ำ
รูทางน้ำเข้า
ท่อทางน้ำเข้า-ทางน้ำออกสำหรับน้ำดื่ม เป็น PVC เกลียวในทองเหลือง ขนาด 1/2″
ก๊อกน้ำ
การจ่ายน้ำมี 3 ก๊อก ได้แก่ น้ำเย็น 2 ก๊อก, น้ำร้อน 1 ก๊อก (ก๊อกน้ำเย็น ชนิดทองเหลืองชุบโครเมียม / ก๊อกน้ำร้อนพลาสติก ชนิดแก้วดัน สีแดง) สามารถถอดออกมาล้างทำความสะอาดเชื้อโรคได้
ถังบรรจุน้ำ
โครงสร้างตู้กดน้ำและวัสดุถังเก็บน้ำทำจาก Stainless Steel 304 อย่างดี นำเข้าจากญี่ปุ่น ไม่มีเหล็กผสม เชื่อมด้วยไฟฟ้า ไร้สารตะกั่ว 100% ผ่านการรับรองจากกรมวิทยาศาสตร์บริการ
บริเวณรอบถังเก็บน้ำเย็นถูกบุด้วยฉนวนโฟมคุณภาพสูง ผลิตจากวัสดุ PM-200 และ DJD245FO ซึ่งเป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม เก็บความเย็นได้นาน และป้องกันการรั่วซึม
ตัวดักตะกอน
มีตัวดักตะกอนภายในแท้งค์น้ำ เพื่อป้องกันตะกอนและฝุ่นที่เกิดจากสิ่งแวดล้อม ไม่ให้ไหลลงไปในรูก๊อกน้ำ
2. ฟังก์ชันตู้น้ำ
รองรับขวดน้ำ
รองรับการวางขวดน้ำได้อย่างมั่นคง ด้วยพื้นที่ถาดที่ออกแบบให้พอดีกับขนาดขวดทั่วไป ช่วยจัดตำแหน่งขวดให้อยู่ตรงจุดน้ำพอดี ลดการหกหรือเอียงขณะใช้งาน
เจาะรูคว่ำถังน้ำ 2 ช่อง
ตู้น้ำสแตนเลสเจาะรู 2 ช่อง สำหรับคว่ำถังน้ำ PET มีความเหนียว แข็งแรง ทนทาน ปลอดภัยต่อการใช้งาน รองรับถังน้ำดื่ม 18.9 ลิตร (เรียกทั่วไป 20 ลิตร) เหมาะกับออฟฟิศและพื้นที่ใช้งานทั่วไป
ถาดรองน้ำทิ้ง
ถาดรองน้ำ ต่อตรงกับท่อ Drain น้ำทิ้ง ทำให้สะดวก ไม่ต้องยกเท
ปลั๊ก 3 ขา
ช่วยเพิ่มความปลอดภัยด้วยระบบสายดิน ตัววัสดุแข็งแรง ทนความร้อน และรองรับการใช้งานต่อเนื่องได้อย่างมั่นใจ ออกแบบให้เสียบแน่น กระชับ ลดความเสี่ยงไฟฟ้าลัดวงจร
แกนล้อเหล็ก 4 ล้อ
ฐานล่างหุ้มด้วยสแตนเลสล้วนแบบหนา พร้อมแกนล้อเหล็ก 4 ล้อ สะดวกต่อการเคลื่อนย้ายและการดูแลบำรุงรักษา เช่น ส่งซ่อมที่โรงงาน ล้างทำความสะอาดตู้น้ำ
3. ระบบระบายความร้อน
คอนโทรลน้ำเย็น
มีระบบควบคุมความเย็นอัตโนมัติโดยใช้เทอร์โมสตัท (Thermostat) ปรับได้ 7 ระดับ เพื่อป้องกันไม่ให้น้ำเย็นกลายเป็นน้ำแข็ง
คอนเดนเซอร์ แผงร้อน
Condenser เป็นชนิดแผงระบายความร้อนด้วยอากาศ ทนต่อการกัดกร่อน ทางเดินน้ำยาภายในเป็นท่อทองแดง ท่อน้ำยาทำความเย็นหุ้มด้วยฉนวนหนา 50mm. (Cyclopentane)
คอมเพรสเซอร์
ได้รับมาตรฐาน มอก. รับประกัน 2 ปี โดยมีมอเตอร์พัดลม พร้อมใบพัด เป่าระบายความร้อน เพื่อยืดอายุการใช้งานของคอมเพรสเซอร์
มีระบบป้องกันการทำงานเกินกำลัง ด้วยรีเลย์โอเวอร์โหลด ตัดการทำงานอัตโนมัติเมื่อกระแสไฟฟ้าเกิน ป้องกันความเสียหายจากการทำงานหนัก
4. การทำความร้อน
กระป๋องน้ำร้อน
ทรงกระบอก ผิวเรียบเงา แข็งแรงทนทาน เชื่อมด้วยไฟฟ้า ไร้สารตะกั่ว มีจุดระบายน้ำ ถ่ายน้ำทิ้งได้สะดวก ใช้งานร่วมกับระบบทำความร้อนได้อย่างมีประสิทธิภาพ
ฮีตเตอร์
แบบเข็มขัดรัด ติดตั้งแนบกับกระป๋องน้ำร้อน กระจายความร้อนได้ทั่วถึง ผลิตจากโลหะทนความร้อน พร้อมสายไฟหุ้มฉนวน เหมาะสำหรับให้ความร้อนกับกระป๋องน้ำร้อน ติดตั้งง่ายด้วยน็อตปรับขนาดได้
คอนโทรลน้ำร้อน
มีระบบควบคุมความร้อนอัตโนมัติโดยการใช้ไบเมททัล (Bi-Metal) หรือเทอร์โมสตัท ขนาดกะทัดรัด วัสดุโลหะแข็งแรง ช่วยตัด-ต่อไฟอัตโนมัติ เพื่อควบคุมอุณหภูมิให้ปลอดภัยและคงที่ ป้องกันไม่ให้น้ำร้อนจัด
Specifications
| Product Specifications | Description |
| ยี่ห้อ/รุ่น | Standard |
| Model | S300HC-2R |
| ระบบจ่าย | น้ำเย็น 2 ก๊อก, น้ำร้อน 1 ก๊อก (ก๊อกน้ำเย็น ชนิดทองเหลืองชุบโครเมียม / ก๊อกน้ำร้อนพลาสติก ชนิดแก้วดัน สีแดง) |
| ความจุถังน้ำเย็น | เต็มปริมาตร 64 ลิตร |
| ความจุถังน้ำร้อน | 4 ลิตร |
| อุณหภูมิน้ำเย็น | 4 – 8 °C |
| อุณหภูมิน้ำร้อน | 85 – 90 °C |
| ฮีตเตอร์ (ระบบน้ำร้อน) | แบบเข็มขัดรัด ติดตั้งแนบกับกระป๋องน้ำร้อน กระจายความร้อนได้ทั่วถึง |
| ฝาบนเติมน้ำ | แบบเจาะฝาบน วัสดุสแตนเลสเกรดคุณภาพ ทนทาน แข็งแรง สะดวกในการใช้งาน เหมาะสำหรับพื้นที่น้ำบาดาล น้ำกร่อย หรือคุณภาพน้ำที่ไม่ได้มาตรฐาน |
| ใช้กับขวดคว่ำ | ถังน้ำคว่ำ 18.9 หรือ 20 ลิตร ติดตั้งง่าย ควบคุมคุณภาพน้ำได้ เปลี่ยนขวดง่ายและรวดเร็ว |
| ถังเก็บน้ำภายใน | เชื่อมด้วยไฟฟ้า ปลอดสารตะกั่ว ท่อน้ำซิลิโคนที่ใช้สัมผัสน้ำและอาหารไม่มีกลิ่น |
| วัสดุถังน้ำเย็น | Stainless Steel 304 นำเข้าจากญี่ปุ่น ไม่มีเหล็กผสม ผ่านการรับรองจากกรมวิทยาศาสตร์บริการ |
| วัสดุตัวเครื่อง | Stainless Steel อย่างดี |
| คอมเพรสเซอร์ | คุณภาพสูง มีขนาด 1/4 แรงม้า ใช้น้ำยาคุณภาพสูง R134a (Non-CFC) ช่วยประหยัดไฟและเสียงรบกวน ได้รับมาตรฐาน มอก. มอเตอร์คอมเพรสเซอร์ |
| น้ำยาทำความเย็น | ใช้น้ำยาคุณภาพสูง R134a (Non-CFC) |
| ควบคุมอุณหภูมิน้ำเย็น-น้ำร้อน | เทอร์โมสตัท |
| อุปกรณ์ควบคุมระดับน้ำ | ไม่มีลูกลอยมาให้ |
| กระป๋องน้ำร้อน | เชื่อมด้วยไฟฟ้า ไร้สารตะกั่ว มีจุดระบายน้ำ ถ่ายน้ำทิ้งได้สะดวก |
| ระบายความร้อน | Condenser เป็นชนิดแผงระบายความร้อนด้วยอากาศ โดยมีมอเตอร์พัดลม พร้อมใบพัด เป่าระบายความร้อน เพื่อยืดอายุการใช้งานของคอมเพรสเซอร์ ควบคุมกระแสไฟฟ้าด้วยระบบโอเวอร์โหลด |
| กำลังไฟ | 220V / 50-60 Hz |
| ขนาด (กว้าง x ลึก x สูง) | 65 x 50 x 125 cm. / 70 x 62 x 127 cm. (รวมกล่อง) |
| น้ำหนักตัวตู้ / รวมกล่อง | 53 kg / 55 kg |
| รับประกัน | ความเย็น-ความร้อน 1 ปี / คอมเพรสเซอร์ 2 ปี |
ข้อควรระวัง
- แรงดันของน้ำต้องไม่เกิน 50 ปอนด์ หรือ 3 บาร์
- หากแรงดันของน้ำแรงมากกว่าที่กำหนดไว้ ควรติดตั้งวาล์วลดแรงดันน้ำ
ข้อแนะนำในการใช้เครื่อง
- ต้องติดตั้งสายดินให้ถูกวิธี พร้อมติดตั้งเครื่องเย็น
- ต้องติดตั้งเครื่องป้องกันอันตรายจากไฟฟ้ารั่ว
- ต้องติดตั้งเครื่องทำน้ำเย็นในบริเวณที่ไม่เป็นฉนวนไฟฟ้า และไม่เปียกชื้น เช่น ปูพื้นด้วยผ้ายาง เป็นต้น และไม่ควรให้มีน้ำเปียกแฉะ ท่วมขังในบริเวณนั้นๆ
- ควรตรวจสอบสภาพความปลอดภัยของเครื่องเย็นเป็นประจำอย่างน้อยทุกๆ 6-12 เดือน โดยช่างผู้ชำนาญงานเท่านั้น
การดูแลรักษาเครื่อง
- ควรทำความสะอาดคราบสกปรกภายในถังบรรจุน้ำและภายนอกตัวตู้เป็นประจำ โดยใช้ผ้านุ่มหรือฟองน้ำล้างจานในการทำความสะอาดและล้างออกด้วยน้ำสะอาด
- ข้อควรระวัง ห้ามใช้แปรงเหล็กหรือฝอยเหล็กขัดทำความสะอาดตัวตู้ เนื่องจากจะทำให้พื้นผิวสแตนเลสเป็นรอย ทำให้เกิดสนิมได้
- เพื่อสุขภาพอนามัยที่ดี ควรทำความสะอาดภายในเครื่อง อย่างน้อยเดือนละหนึ่งครั้ง
คำเตือน : อันตรายถึงชีวิต ถ้าไม่ติดตั้งสายดิน
เอกสารรับรอง มอก. เลขที่ ท.9387-3/2461 ตู้ทำน้ำเย็น Standard
เงื่อนไขการให้บริการ
- ราคาขึ้นอยู่กับเงื่อนไขการให้บริการ เช่น ราคาส่งอย่างเดียว ราคาส่งพร้อมติดตั้ง สามารถสอบถามและขอใบเสนอราคาได้ตามช่องทางติดต่อด้านล่าง
- ส่งสินค้าฟรีเฉพาะเขตกรุงเทพฯและปริมณฑล
- หากลูกค้าอยู่ต่างจังหวัด มี 2 กรณี
3.1 ส่งอย่างเดียวโดยการใช้บริการขนส่ง ค่าขนส่งขึ้นอยู่กับระยะทางและน้ำหนักสินค้า จ่ายต้นทางหรือปลายทางขึ้นอยู่กับการตกลง
3.2 ทางเราดำเนินการส่งเองพร้อมติดตั้งให้ โดยจะมีการคิดค่าน้ำมันตามระยะทางไป-กลับ
หมายเหตุ : ทางเราไม่ได้มีบริการติดตั้งทุกจังหวัดทั่วประเทศไทย เช่น ภาคเหนือ ภาคใต้ ทางเราไม่มีบริการติดตั้ง ขึ้นอยู่กับระยะทางและปริมาณการซื้อขาย สามารถทักมาสอบถามพูดคุยเบื้องต้นก่อนได้ตามช่องทางการติดต่อด้านล่าง
- การติดตั้งไม่รวมถึงการเดินท่อประปา, ท่อน้ำทิ้ง, ปลั๊กไฟ และสายไฟ สิ่งเหล่านี้เป็นความรับผิดชอบของลูกค้า
- ติดตั้งฟรีหน้างานในระยะไม่เกิน 5 เมตร จากจุดเชื่อมน้ำประปา ก๊อกน้ำ หรือวาล์วน้ำ เป็นสายอ่อน 2 หุน
- ไม่รับประกันอุปกรณ์ที่เสื่อมสภาพตามการใช้งาน เช่น ก๊อกน้ำ แกนก๊อก ไส้กรองน้ำ
- มีตู้สำรองให้ใช้ระหว่างการซ่อมตลอดอายุการใช้งาน หากต้องยกตู้เข้าโรงงานเพื่อตรวจเช็ค
สอบถามข้อมูล สั่งซื้อสินค้า ขอใบเสนอราคา
| Line | ![]() |
คลิกที่นี่เพื่อ Chat ทันที |
| siamcooler2025@gmail.com | ||
| @siamcooler | ||
| Youtube | @siamcooler | |
| ออฟฟิศ | 02-539-2630 | 02-539-2607 |
| 02-538-6343 | ||
| มือถือ | 092-364-4629 (ฝ่ายขาย) | 087-935-1415 (ฝ่ายซ่อมบำรุง) |
| แฟกซ์ | 02-931-1381 | |
Siamcooler Mart and Service ยินดีให้คำปรึกษาและให้บริการอย่างเต็มความสามารถเพื่อช่วยลูกค้าแก้ปัญหา เปรียบเสมือนแผนกหนึ่งในองค์กรที่ช่วยดูแลเรื่องตู้กดน้ำ ไส้กรองน้ำ เครื่องกรองน้ำ อะไหล่ และบริการบำรุงรักษา เช่น การล้างทำความสะอาด การซ่อมบำรุง การทำสัญญาบริการรายปี
ประสบการณ์กว่า 20 ปี มีฐานลูกค้ามากกว่า 6,000 ราย ได้รับความไว้วางใจจากภาครัฐ เอกชน โรงเรียน ครัวเรือน และขยายฐานลูกค้าอย่างต่อเนื่อง จากการบอกต่อของลูกค้าที่ประทับใจในการใช้บริการกับเรา สามารถชื่นชมผลงานที่ผ่านมาของเราได้ที่นี่




















